hỏi về tách chữ thành những chấm tròn đều nhau

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp'

Lượt xem: 15,235

1. omilu New Member

Chẳng là em muốn ngâm kíu làm cái bảng led nháy chơi ,nhưng đến đoạn xếp led làm sao cho đều nhau trong cái chữ đó thì em tịt ngóm 4.gif trình độ photoshop của em thuộc loại gà ,corel thì lại càng gà hơn nên mạo muội nhờ các bác giúp hộ em với .Liệu có thể với bất kỳ font chữ nào , cỡ bao nhiêu mình vẫn có thể chia chữ đó thành các chấm tròn đều nhau (không cần chính xác quá ) được ko các bác nhỉ ,cám ơn các bác trước nhé

2. Trầm Lãng

Trầm Lãng Ta đã trở lại ... Staff Member

Có font chữ chấm tròn, bạn có thể up hình mẫu để mình hiểu rõ câu hỏi để giúp bạn hơn. và, cũng có rất nhiều cách tạo lưới tròn trên chữ.

3. omilu

omilu New Member

ví dụ như dòng chữ này , mỗi chữ được xếp lại từ những con led nhỏ bằng đầu ngón tay út ,điều em muốn là với bất kỳ font chữ nào size (đủ lớn ) có thể tách (tạo lưới tròn ) để em in ra và chỉ việc xếp led theo chấm tròn đó như vậy đảm bảo dc nhanh mà lại đẹp , xin cám ơn các bác rât nhiều

4. omilu

omilu New Member

híc có ai giúp em với ko

5. design_ntm

design_ntm Member

Cái này có sẵn fon chữ đó bạn....Đâu cần phải làm đâu:2:

6. thaivietdesign

thaivietdesign New Member

thaivietdesign

7. baosden

baosden New Member

Ặc. Muốn làm với bất kì Font chữ nào thì chỉ có cách là làm .... thủ công :D
    Dùng Corel dễ nhất. Đánh chữ, chọn Font bạn thích, hoàn thành tất tần tật bố cục. Xong, converter Font chữ muốn làm LED thành mảng. Rồi vẽ 1 hình tròn 1cm (=đầu ngón tay :D). Xếp thôi

Đừng chửi nhé. Tớ chỉ biết mỗi cách đóa thui :p

8. Nonamepro

Nonamepro New Member

Chắc là thế này. Nhưng mà mình chỉ làm dc chữ "H", các chữ tròn tròn tròn như chữ "O" thì chịu. :D Bạn nào biết cách j làm nhanh hơn chỉ cho anh em với.

9. art_links

art_links New Member

Muốn làm với bất kì Font chữ nào mà xếp thủ công thì có mà chết. Tùy theo bạn dùng Corel hay AI mà dùng lệnh cụ thể nhé, nhưng làm theo 2 bước sau:

1. Tạo 1 chấm tròn rồi nhân bản ra thành 1 mảng chữ nhật chứa chấm tròn đều nhau theo vị trí. Ở Corel dùng lệnh Duplicate. Ở AI dùng lệnh Transform Each.
    2. Đánh chữ và sau đó đưa mảng chữ nhật chấm tròn đã tạo vào chữ, dùng chữ làm mặt nạ (Mask) để che phần dư của mảng chữ nhật chấm tròn. Ở Corel là lệnh PowerClip. Ở AI là lệnh Clipping Mask.

Còn nếu bạn muốn làm đèn Led gì nữa thì cần phải tinh chỉnh Mask kỹ 1 chút cho mấy chấm tròn nó vừa đủ, không bị cắt phân nửa, ở các đoạn cong chắc chắn chấm tròn sẽ bị cắt nhưng xóa đi cũng ko sao vẫn ra hình dạng của chữ. :D

10. omilu

omilu New Member

được bác tram lang chỉ cho cách y như của bác art links :D cách này cũng khá nhanh nhưng chỉ có 1 điều là sẽ bị mất 1 số led nhưng chắc chỉ có cách này là khả quan nhứt vì kích thước led là cố định khoảng cách cũng vậy mà chữ thì kích thước ko tính trước dc :D , thank các bác rất nhiều

11. black_eye120907

black_eye120907 New Member

dùng power clip

12. nhulong06

nhulong06 New Member

.
    Mình thấy cách của mọi người cũng ok. Xin hướng dẫn 1 cách khác mình cho là tiện hơn, để anh em tham khảo ( làm trên AI CS3 ):

1- Mở 1 tài liệu mới, vẽ 1 hình tròn màu đỏ ( tượng trưng cho đèn led ), có
    kích thước 5x5 mm.
    2- Vẽ 1 hình vuông màu trắng, có kích thước 10x10 mm ( đây là khoảng cách giữa các đèn = 10 - 5).
    3- chọn cả 2 hình, bấm chọn nút Horizontal Align CenterVertical Align Center trong bảng
    Align.
    4- Do hình vuông vẽ sau nên nó sẽ ở trên và che lấp hình tròn. Ấn Ctrl + Shift + [ để hoán đổi vị trí.
    5- Bấm kéo thả 2 hình vừa tạo vào bảng Swatches, và đổi tên cho swatches mới là đèn led. kết quả như hình dưới:

6- Dùng công cụ Type (T) gõ: Chữ đèn led, chọn font dày mình.
    Chọn Oject/ Expand, bảng Expand hiện ra, check vào ô Oject, ấn OK để chuyển đổi chữ thành đối tượng vẽ .
    7- Ở bảng Transform gõ 1000 mm trong ô W ( ví dụ chiều dài của chữ là 1 M ). Kết quả như hình dưới:

Bước cuối cùng là kéo swatches đèn led trong bảng Swatches vào phần chữ vừa chuyển đổi. Kết quả như hình dưới:

Cái hay của cách này là dùng Swatches, có thể tạo kích thước, xác định khoảng cách, màu sắc tùy ý và nhanh chóng ( CDR không tiện bằng ).

.

13. ngocduong12210119

ngocduong12210119 New Member

Làm đơn giản thôi mà !
    B1 : Viết chữ ( nên chọn font chữ đơn giản )
    B2 : Bỏ hết lõi chữ đi, chỉ để viền chữ màu đen, cho nét của viền chữ khoảng 4pt j` đó !
    B3 : Bấm F12 - , vào Style , chọn loại chấm chấm cách nhau đều, vào Edit style để chỉnh khoảng cách các chấm,
    B4 : COnvert ( Ctrl + Q), Rồi F10 để hiệu chỉnh các chấm sao cho cân thẳng hàng nhau ( Cái này thì dùng Corel 14 là ngon nhất )

14. thuha764_thuha764

thuha764_thuha764 New Member

15. bestboy_romeo

bestboy_romeo New Member

Làm gì mà ra rắc rối thế viết chữ lên sau đó select rồi delete chữ đi sau đó dùng brush tròn quét lên theo ngẫu nhiên là dc sau đó thĩ làm nhấp nhaý hay không thì tùy quét grandient [ bất kỳ font nào ]

16. gacontapchay

gacontapchay New Member

mình cũng có font dó hihi

17. ngocduong12210119

ngocduong12210119 New Member

Làm j` mà dễ dàng thế hả bạn ?
    Chủ topic chắc định làm biển đèn Led nên mới có nhu cầu này !
    yeeu cầu của biển led là các chũ phải chạy dọc theo out line của chữ,
    Khoảnge các 2 led là 1,2cm, do đó tuỳ độ lớn mà phải xếp nhiều hàng led ssao cho phù hợp ! Do đó nếu dùng font có sẵn e rằng ko ổn lắm !
    Chỉ có cách làm như mình viết ở trên, tạo outline cho chữ, chỉnh style line thành các nét chấm chấm vuông,.. các này được đa số các chú design biển Led ...tin dùng !

18. cuho29

cuho29 New Member

19. winddesign

winddesign New Member

Làm led dễ òm à

Cái này dễ òm à. Làm quảng cáo nhưng thiên về sản xuất thì dùng AI là một sai lầm, thật ra AI chỉ được mỗi cái nó là của Adobe vì vậy ai dùng photoshop thì thích dùng AI. Tôi thấy có mỗi phiên bản từ cs4 mới có thể so sánh được với Corel. Thật sự nếu mà ai cũng dùng phần mềm có trả phí thì chắc sẽ không tốn tiền để mua một lúc 2 phần mềm để chạy riêng và làm 2 công việc khác

20. lehuyendesign

lehuyendesign New Member

LÀM LED PHẢI CHÍNH KO THỂ DÙNG SWACHT HAY BRUSCH TRONG AI DC,LÀM NHƯ VẬY MÁY CẮT LAZER CẮT KO ĐC LÀM Sao mà xỏ con led
    :2:

comments powered by Disqus